บริษัท กรังด์ปรีซ์ อินเตอร์เนชั่นแนล จำกัด ประกาศความพร้อมจัดงาน “The 5th BANGKOK IMPORTED CAR & USED CAR SHOW” โดยผู้จัดงานมืออาชีพการันตีคุณภาพย้ำความยิ่งใหญ่กว่าเดิม ตอบโจทย์ของไลฟ์สไตล์ชีวิต ด้วยรถยนต์คุณภาพมาตรฐานสูงชั้นนำทั้งยานยนต์นำเข้าและรถมือสอง พร้อมอัตราดอกเบี้ยพิเศษสุดจากธนาคารกรุงไทย แถมด้วย โปรโมชั่นพิเศษและลุ้นรับสิทธิพิเศษภายในงานอีกมากมาย
![มหกรรมยานยนต์นำเข้าและรถมือสอง ครั้งที่ 5](https://www.auto-thailand.com/images/column_1373209624/1.jpg)
นายจาตุรนต์ โกมลมิศร์ ประธานการจัดงานมหกรรมยานยนต์นำเข้าและรถมือสอง ครั้งที่ 5 กล่าวถึงความพร้อมของการจัดงานครั้งนี้ว่า วันนี้การจัดงานมีความพร้อมเกือบ 100 เปอร์เซ็นต์แล้ว โดยในปีนี้ได้รับความร่วมมือเป็นอย่างดียิ่งจากพันธมิตรในการเข้าร่วมแสดงงาน ทั้งรถยนต์นำเข้าและรถยนต์มือสอง แม้ว่าก่อนหน้านี้จะมีกระแสข่าวรถจดประกอบสวมรอยนำเข้าเพื่อหลีกเลี่ยงภาษีเข้ามา สร้างความสับสนให้กับผู้บริโภคโดยทั่วไปก็ตาม “ผมขอยืนยันว่ารถยนต์ทุกคันจากพันธมิตรที่เข้าร่วมงาน ของเราทุกคัน เป็นรถยนต์นำเข้าที่ผ่านการตรวจสอบคุณภาพและมาตรฐาน พร้อมทั้งผ่านกระบวนการ เสียภาษีอย่างถูกต้องครบถ้วน เพราะรถยนต์ในงานของเราไม่ใช่รถจดประกอบหรือรถเถื่อน” นายจาตุรนต์ กล่าวย้ำ โดยผู้ซื้อรถยนต์สามารถมั่นใจได้ว่าซื้อรถจากงานนี้แล้วจะไม่มีปัญหาตามมาในภายหลังอย่าง แน่นอน
ในส่วนของรถยนต์มือสอง นายจาตุรนต์ เสริมว่า ในช่วงเดือนกรกฎาคม ซึ่งถือเป็นช่วงไตรมาส 3 ของปี ตลาดรถยนต์มือสองมีการฟื้นตัวขึ้น กำลังซื้อของผู้บริโภคจะกลับมาสูงขึ้น เนื่องจากฤดูกาลในการ ซื้อขายรถยนต์นั้นจะขายดีในช่วงต้นปี เพราะผู้ซื้อมีกำลังซื้อจากการขึ้นเงินเดือนและโบนัสต่างๆ จากนั้นก็ จะมีการชะลอตัวลง และจะกลับมากระเตื้องขึ้นอีกครั้งในช่วงนี้ หลังจากผ่านพ้นฤดูกาลเปิดเทอม ที่เป็นช่วงที่ผู้ซื้อต้องมีการระมัดระวังในการใช้จ่าย
![มหกรรมยานยนต์นำเข้าและรถมือสอง ครั้งที่ 5](https://www.auto-thailand.com/images/column_1373209624/2.jpg)
สำหรับผู้ที่ต้องการซื้อรถยนต์ไม่ว่าจะเป็นรถนำเข้ามือหนึ่งหรือรถมือสองที่อาจจะยังมีความกังวลใจ นายจาตุรนต์ กล่าวว่า อยากจะให้มาตัดสินใจที่งานมหกรรมรถยนต์นำเข้าและรถมือสอง ครั้งที่ 5 ที่อิมแพ็คเมืองทองธานีเพราะในงานนอกจากจะได้เห็นรถยนต์ที่การันตีคุณภาพจำนวนมากแล้วยังมีผู้เชี่ยวชาญช่วยให้คำแนะนำในการเลือกซื้อรถยนต์พร้อมทั้งได้จัดพิมพ์หนังสือคู่มือในการเลือกซื้อ
รถยนต์ช่วยให้คำแนะนำกับท่านแจกฟรีให้กับผู้เข้าชมงานอีกด้วย และผู้ซื้อรถยนต์ในงานสามารถนำใบเสร็จรับเงินหรือใบจองรถในงานมารับคูปองชิงโชคเพื่อร่วมลุ้นชิงรางวัลสร้อยคอทองคำหนัก 1 บาท จำนวน 15 เส้น ตลอดงานอีกด้วย
ด้านโปรโมชั่นพิเศษทางการเงิน ทางผู้จัดงานร่วมกับธนาคารกรุงไทย รวมทั้งพันธมิตรผู้จำหน่าย รถยนต์ต่างขนโปรโมชั่นมาอัดเต็มตลอดทั้งงาน อาทิ เมอร์เซเดส เบนซ์ (ประเทศไทย) นำรถ Benz The new E-Class Coupe’ และ The new E-Class Cabriolet สปอร์ตเปิดประทุน 4 ที่นั่ง มาเปิดตัวในงานนี้ พร้อมรับรถได้ในเดือนกรกฎาคม ไม่ต้องรอ อีกทั้งยังมีรถยนต์เมอร์เซเดสเบนซ์ Special Model อื่นๆ อีกมากมาย อาทิ A-Class, CLA, SLK, CLS Shooting Brake, Vito รวมทั้งรถประจำตำแหน่งผู้บริหารระดับสูง คุณภาพดีเยี่ยม อีกหลากรุ่น ที่จุดเด่นยังคงแตกต่างของรถใช้แล้วจากแหล่งอื่น คือรับประกันสูงสุดถึง 2 ปี หรือประกัน 40,000 กิโลเมตร และบริการช่วยเหลือฉุกเฉินตลอด 24 ชั่วโมง Star Assist แถมในงานยังพบการซื้อ-ขายแลกเปลี่ยนเมอร์เซเดสเบนซ์หลากรุ่น ด้วยมาตรฐานที่น่าเชื่อถือโดยช่างผู้ชำนาญที่ตรวจสอบอย่างละเอียดทุกขั้นตอน
ค่าย BRG มีแคมเปญพิเศษดอกเบี้ย 0% นาน 48 เดือนสำหรับรถใหม่ พร้อมส่วนลดพิเศษ และของแถมมากมายสำหรับรถมือสอง ส่วน BENZ AMORN มีแคมเปญพิเศษ นำรถไปใช้ฟรีก่อน1 เดือน โดยไม่ต้องผ่อนไม่ต้องดาวน์ตามเงื่อนไขของบริษัทรวมทั้งมีของแถมเร้าใจและร่วมลุ้นรับรถ Vespa เป็นต้น
ส่วนค่ายโรลส์-รอยซ์ มอเตอร์คาร์ส แบงคอก ได้มาเปิดตัวโปรแกรม Pre-Owned Provenance ครั้งแรกในงาน โดยนับเป็นการเปิดตัวโรลส์-รอยซ์ ยูสด์คาร์ อย่างเป็นทางการครั้งแรก ซึ่งไม่ได้เน้นนำรถมาโชว์แต่จะเป็นการเน้นให้เห็นถึงกระบวนการคุณภาพในการคัดเลือกรถโรลส์-รอยซ์ ยูสด์คาร์ มาจำหน่าย การดูแลรักษาสภาพรถ และการตรวจสอบที่ได้มาตรฐาน โดยจะมีรถเดโมให้ดู และหลังจากงานผู้สนใจสามารถไปเลือกรถยนต์คันจริงได้ที่โชว์รูมพระราม 3
นอกจากยานยนต์นำเข้าและรถมือสองที่มาร่วมงานอย่างคับคั่งแล้ว ในการจัดงานปีนี้ ทางผู้จัดฯ ยังได้เพิ่มพื้นที่การจัดงาน“Grand Prix Bike Show 2013” รวมอยู่ในงานครั้งนี้ด้วย โดยผู้เข้าชมงานจะพบกับการแสดงรถซูเปอร์ไบค์และรถจักรยานคุณภาพที่มากที่สุดและยิ่งใหญ่ที่สุดเท่าที่เคยมีการจัดงานมารวมอยู่ในงาน “มหกรรมยานยนต์และรถมือสอง ครั้งที่ 5” นี้
![มหกรรมยานยนต์นำเข้าและรถมือสอง ครั้งที่ 5](https://www.auto-thailand.com/images/column_1373209624/4.jpg)
นอกจากนี้ในวันเสาร์ที่ 20 กรกฎาคม 2556 เวลา 14.00 น. เป็นต้นไป บริษัท มินิ ประเทศไทย จำกัด จัดกิจกรรมขบวนรถมินิ คูเปอร์ แปรขบวนเฉลิมพระเกียรติ สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินี นาถ โดยนำรถมินิ คูเปอร์ จำนวน 827 คัน แปรขบวนเป็นตัวอักษรคำว่า “LONG LIVE THE QUEEN” ณ ริมทะเลสาบ เมืองทองธานี การแปรขบวนเฉลิมพระเกียรติในครั้งนี้ถือเป็นการรวบรวมรถยนต์มินิ คูเปอร์ มากที่สุดในประวัติการณ์ และจะมีการบันทึกสถิติโลกลงในกินเนสส์บุ๊กเวิลด์ออฟ เรคคอร์ดอีกด้วย
สำหรับผู้ชื่นชอบการแข่งขันรถยนต์ ในวันอาทิตย์ที่ 21 กรกฎาคม 2556 ก็มีการจัดกิจกรรมแข่งขัน Mini Gymkhana ให้ชมและสำหรับสุภาพสตรีที่ชื่นชอบการช้อปปิ้งเรายังมีโซน “ลักซ์ชัวรี่ ยูสด์แบรนด์ แกรนด์เซลล์” (Luxury Used Brand Grand Sale) ได้นำสินค้าแบรนด์เนมมือสองคุณภาพดี ทั้งเสื้อผ้า รองเท้า กระเป๋า จิวเวอร์รี่และของประดับตกแต่ง อาทิ แบรนด์ชาแนล, กุชชี่, หลุยส์ วิตตองส์, เฟอร์รากาโม่ ฯลฯ จากเซเลบริตี้คนดังของเมืองไทย มาจำหน่ายในราคาพิเศษโดยเงินรายได้หลังหักค่าใช้จ่ายมอบให้องค์กรสาธารณกุศล
“The 5th Bangkok Imported Car & Used Car Show” มหกรรมยานยนต์นำเข้าและรถมือสอง ครั้งที่ 5 จัดขึ้นระหว่างวันที่ 20 – 28 กรกฎาคม 2556 จันทร์-ศุกร์ เวลา 12.00 -21.00 น. และเสาร์ อาทิตย์ 11.00-21.00 น. ชมฟรีไม่เสียค่าบัตรผ่านประตู และจัดให้มีพิธีเปิดงานอย่างเป็น ทางการ ในวันศุกร์ที่ 19 กรกฎาคม 2556 เวลา 11.39 น. ณ ชาเลนเจอร์ 2-3 อิมแพ็ค เมืองทองธานี